วันที่ 15 กรกฎาคม 2024 เวลา 21:46 น.
เตือน! มิจฉาชีพออกอุบาย เป็นผู้ช่วยผู้อำนวยการ แจ้งมีญาติพาลูกออกไปจากโรงเรียน โชคดีมีสตินึกขึ้นได้ โทรหาครูประจำชั้น ก่อนมิจฉาชีพจะวางสายไป
เล่าเรื่องราวผ่านเฟซบุ๊ก Prattana Matimu โดนกับตัวแล้ววันนี้ (15 ก.ค. 2567 เวลา 15.02 น.) มีคนโทรเข้าเบอร์สามี
มิจฉาชีพ : หวัดดีคับ ผปค. ด.ช. สมิธป่ะคับ ใช่มั้ยครับ คุณเป็น ผปค. ใช่มั้ย?
สามี : ตกใจ รีบบอก "ใช่ครับ มีอะไรครับ"
มิจฉาชีพ : สมิธมีญาติพาออกไปทำฟันตั้งแต่เที่ยงแล้ว ตอนนี้ยังไม่กลับเข้า รร. (ตอนนี้ 15:00 น.)
สามีหันมาบอก เราตกใจกันสุดขีด กลัวจะเกิดอะไรไม่ดีขึ้นกับลูกจริงๆ แต่นึกขึ้นได้ ว่ามันเคยมีคนโดนมิจฉาชีพโทรมาแบบนี้ เลยจะรีบติดต่อครูประจำชั้น เพื่อถามก่อนว่าสมิธไม่อยู่ที่ รร. จริงหรือเปล่า ระหว่างกำลังหาทางติดต่อครู เลยให้สามีถามไปว่า
สามี : แล้วนี่คุณเป็นใคร?
มิจฉาชีพ : เป็นผู้ช่วยผู้อำนวยการ
สามี : ชื่ออะไร ?
มิจฉาชีพ : อึกอักๆ "นันธพงศ์ "
สามี : นามสกุล ?
มิจฉาชีพ : กดวางสายทันที
หลังจากนั้น เราเริ่มรู้แล้วว่าโดนหลอก พอดีกับที่ครูประจำชั้นโทรกลับเข้ามา
สามี : ครูครับ สมิธ อยู่ในห้องเรียนมั้ยครับ?
ครู : อยู่ครับ เนี่ย นั่งอยู่ในห้องครับ
สามีเลยเล่าเรื่องทั้งหมดให้ครูฟัง ตกใจกันทั้ง 2 ฝ่าย เลยอยากแวะมาเตือน พ่อ แม่ ปู่ ย่าตายายนะคะ มิจฉาชีพสมัยนี้มันใช้ความรัก ความเป็นห่วงของเราหากินกันง่ายๆ แบบนี้ ขอให้เราห่างไกล และรู้เท่าทันพวกมัน อัลฮัมดุลิลลาฮที่ไม่มีเรื่องเลวร้ายอะไรเกิดขึ้น